Bản mẫu:Mẫu:Hộp thông tin ABU Robocon
ABU Robocon 2002
ABU Robocon lần đầu tiên được tổ chức tại Nhật Bản năm 2002 với chủ đề "Chinh phục núi Phú Sĩ".Cuộc thi này khi mới tổ chức đã thu hút 24 quốc gia đến dư thi.ở giải đấu năm đó Việt Nam đã giành chức vô địch sau khi thắng Trung Quốc 15:13 và trở thành nhà vô dịch đấu tiên trong lịch sử các kỳ ABU Robocon
ABU Robocon Tokyo 2002
Thời gian:7/9/2002
Địa điểm:Nhà thi đấu Làng Olympic Komazawa
Thành phố:Tokyo
Quốc gia:🇯🇵 Nhật Bản
Chủ đề:Chinh phục núi Phú Sĩ
Kết quả
Giải nhất:🇻🇳Telematic
Giải nhì:🇨🇳USTC-Qiang Qiang
Giải ba:🇯🇵Tut,🇯🇵Chord
Chủ đề và Luật chơi
Cuộc thi có chủ đề:"Chinh phục núi Phú Sĩ".Trên sân có 17 ống tượng trưng cho các phần của núi Phú Sĩ.Thời gian cho mỗi đội là 180 giây(3:00).Đội nào bỏ được bóng cao su vào 5 ống liên tiếp theo đường chéo sẽ được tuyên bố"Chinh phục được đỉnh núi" và giành chiến thắng tuyệt đối,gợi là"Reach!".Nếu không,đội nào ghi được nhiều điểm hơn sẽ chiến thắng.Nếu cả hai đội cùng bỏ bóng vào trong cùng một ống thì quả nào nằm ở vị trí cao hơn sẽ ghi điểm.Điểm được tính như sau:
-Bỏ bóng vào ống"chân núi" ghi được 1 điểm/bóng
-Bỏ bóng vào ống"sườn núi" ghi được 2 điểm/bóng
-Bỏ bóng vào ống"đỉnh núi" ghi được 4 điểm/bóng
Trong vòng chung kết,việc chinh phục sẽ chưa được hoàn thành nếu ống đỉnh núi có ít hơn 3 bóng,ống sườn núi có ít hơn 2 bóng
Sân chơi
Sân chơi làm bằng tấm nhựa dày 2mm,bề mặt được trải bằng thảm nhựa dày 50mm.Sân chơi bao gồm "vùng xuất phát A","vùng xuất phát B","vùng di chuyển","vùng núi Phú Sĩ" và nơi để bóng cho mỗi đội.Nơi để bóng cho mỗi đội đặt 16 quả bóng và xếp thành hàng 4×4 quả.Khu xuất phát A và B có diện tích là 1200mm×1200 mm.Chỉ có robot tự động mới xuất phát ở"khu xuất phát B"
STT Quốc gia Tên đội Trường Đại học đại diện Đài truyền hình
1 🇦🇺Australia Đại học Queensland Công ty truyền hình Australia
2 🇨🇳Trung Quốc USTC-Qiang Qiang Đại học Khoa học Kỹ thuật Trung Quốc Đài truyền hình Trung ương Trung Quốc
3 🇪🇬Ai Cập Đại học Ain Shams Hiệp hội truyền hình phát thanh Ai Cập
4 🇫🇯Fiji Pacsea Đại học Nam Thái Bình Dương Công ty Trách Nhiệm Hữu Hạn truyền hình Fiji
5 🇭🇰Hồng Kông
6 🇮🇳Ấn Độ Học viện Công nghệ Nirma Doordarshan
7 🇮🇩Indonesia Học viện Bách khoa Kỹ thuật Điện tử Surabaya Televisi Republik Indonesia
8 🇯🇵Nhật Bản 1 Tut Đại học Công nghệ Toyohashi NHK
9 🇯🇵Nhật Bản 2 Chord Học viện Công nghệ Kanazawa NHK
10 🇰🇿Kazakhstan Đại học Kỹ thuật Quốc gia Kazakhstan Thông tấn Khabar
11 🇰🇷Hàn Quốc Đại học Incheon Hệ thống truyền hình Hàn Quốc
12 🇲🇴Macao Đại học Ma Cao Teledifusao de Ma cau, S.A.
13 🇲🇾Malaysia Đại học Đa phương tiện Đài phát thanh truyền hình Malaysia
14 🇲🇳Mông Cổ Đại học Khoa học và Kỹ thuật Mông Cổ Đài phát thanh truyền hình Cộng hòa Mông Cổ
15 🇳🇵Nepal Đại học IOE Tribhuvan Đài truyền hình
16 🇰🇵Cộng Hòa Dân Chủ Nhân Dân Triều Tiên
17 🇵🇰Pakistan Đại học Khoa học và Công nghệ Quốc gia Pakistan Công ty Trách Nhiệm Hữu Hạn truyền hình Pakistan
18 🇸🇬Singapore Đại học Bách khoa Ngee Ann MediaCorp TV
19 🇱🇰Sri Lanka Đại học Moratuwa Kênh truyền hình độc lập Sri Lanka
20 🇹🇭Thái Lan Đại học Công nghệ Thonburi của Vua Mongkut Hiệp hội truyền hình Thái Lan
21 🇹🇷Thổ Nhĩ Kỳ Đại học Sabanci Công ty Phát thanh truyền hình Thổ Nhĩ Kỳ
22 🇹🇼Đài Loan(Đài Bắc Trung Hoa)
23 🇻🇳Việt Nam Telematic Đại học Bách khoa Thành phố Hồ Chí Minh Đài truyền hình Việt Nam
Trách nhiệm ban tổ chức
Ban tổ chức sẽ cấp cho mỗi đội tham dự 1.000 USD chi phí lắp ráp máy.Máy phải được lắp ráp sao cho vừa với thùng 1500mm×1500mm×1500mm.Ban tổ chức sẽ thông báo công ty vận chuyển robot cho các đội tuyển tham dự
Kết quả chia bảng:
Bảng A:🇫🇯Fiji(Pacsea).🇫🇯Kazakhstan.🇳🇵Nepal
Bảng B:🇲🇳Mông Cổ.🇨🇳Trung Quốc(USTC-Qiang Qiang).🇹🇭Thái Lan
Bảng C:🇮🇳Ấn Độ.🇲🇾Malaysia.🇭🇰Hồng Kông
Bảng D:🇻🇳Việt Nam(Telematic).🇦🇺Australia.🇯🇵Nhật Bản 1(TuT)
Bảng E:🇹🇷Thổ Nhĩ Kỳ.🇱🇰Sri Lanka.🇵🇰Pakistan
Bảng F:🇯🇵Nhật Bản 2(Chord).🇮🇳Ấn Độ.🇰🇷Hàn Quốc
Bảng G:🇲🇴Ma Cao.🇸🇬Singapore.🇪🇬Ai Cập
Bảng H:🇰🇵Cộng Hòa Dân Chủ Nhân Dân Triều Tiên.🇹🇼Đài Loan(Đài Bắc Trung Hoa)
Vòng 1
Chọn 7 đội nhất bảng + 4 đội nhì bảng có thành tích tốt nhất lọt vào vòng 2
Bảng A
Xếp hạng Đội tuyển Số trận Thắng Hòa Thua Điểm cấu kiện Điểm
1 🇫🇯Fiji(Pacsea) 2 2 0 0 14/6 6
2 🇰🇿Kazakhstan 2 0 0 2 3/16 0
3 🇳🇵Nepal 2 1 0 1 12/7 3
08:30 🇰🇿Kazakhstan 1:8 Nepal🇳🇵
09:30 🇫🇯Fiji(Pacsea) 6:4 Nepal🇳🇵
10:30 🇫🇯Fiji(Pacsea) 8:2 Kazakhstan🇰🇿
Bảng B
Xếp hạng Đội tuyển Số trận Thắng Hòa Thua Điểm cấu kiện
3 🇲🇳Mông Cổ 2 0 0 2 8/22 0
1 🇨🇳Trung Quốc(USTC-Qiang Qiang) 2 2 0 0 42/16 6
2 🇹🇭Thái Lan 2 1 0 1 13/25 13/25 3
08:35 🇨🇳Trung Quốc(USTC-Qiang Qiang) 23:10 Thái Lan🇹🇭
09:35 🇲🇳Mông Cổ 2:3 Thái Lan🇹🇭
10:35 🇨🇳Trung Quốc 19:6 Thái Lan🇹🇭
Bảng C
Xếp hạng Đội tuyển Số trận Thắng Hòa Thua Điểm cấu kiện Điểm
3 🇮🇳Ấn Độ 2 0 0 2 4/17 0
1 🇲🇾Malaysia 2 2 0 0 41(R)/10 3
2 🇭🇰Hồng Kông 2 1 0 1 16/24(R) 3
08:40 🇲🇾Malaysia 22(R):8 Hồng Kông🇭🇰
09:40 🇮🇳Ấn Độ 2:8 Hồng Kông🇭🇰
10:40 🇮🇳Ấn Độ 2:19 Malaysia🇲🇾
Bảng D
Xếp hạng Đội tuyển Số trận Thắng Hòa Thua Điểm cấu kiện Điểm
2 🇻🇳Việt Nam(Telematic) 2 1 0 1 30/11 3
3 🇦🇺Australia 2 0 0 2 5/45 0
1 🇯🇵Nhật Bản 1(TuT) 2 2 0 0 27/6 6
08:45 🇦🇺Australia 1:20 Nhật Bản 1(TuT)🇯🇵
09:45 🇯🇵Nhật Bản 1(TuT) 7:5 Việt Nam(Telematic)🇻🇳
10:45 🇦🇺Australia 4:25 Việt Nam(Telematic)🇻🇳
Bảng E
Xếp hạng Đội tuyển Số trận Thắng Hòa Thua Điểm cấu kiện Điểm
1 🇹🇷Thổ Nhĩ Kỳ 2 2 0 0 15/11 6
2 🇱🇰Sri Lanka 2 1 0 1 10/10 3
3 🇵🇰Pakistan 2 0 0 2 9/15 0
08:50 🇵🇰Pakistan 3:5 Sri Lanka🇱🇰
09:50 🇹🇷Thổ Nhĩ Kỳ 8:6 Pakistan 🇵🇰
10:50 🇱🇰Sri Lanka 5:7 Thổ Nhĩ Kỳ🇹🇷
Bảng F
Xếp hạng Đội tuyển Số trận Thắng Hòa Thua Điểm cấu kiện Điểm
1 🇯🇵Nhật Bản 2(Chord) 2 2 0 0 35/11 6
3 🇮🇩Indonesia 2 0 0 2 11/20 0
2 🇰🇷Hàn Quốc 2 1 0 1 9/24 3
08:55 🇮🇩Indonesia 4:5 Hàn Quốc🇰🇷
09:55 🇯🇵Nhật Bản 2(Chord) 20:4 Hàn Quốc🇰🇷
10:55 🇯🇵Nhật Bản 2(Chord) 15:7 Indonesia🇮🇩
Bảng G
Xếp hạng Đội tuyển Số trận Thắng Hòa Thua Điểm cấu kiện Điểm
2 🇲🇴Ma Cao 2 1 0 1 18/19 3
3 🇸🇬Singapore 2 1 0 1 10/14 3
1 🇪🇬Ai Cập 2 1 0 1 18/13 3
09:00 🇸🇬Singapore 5:4 Ai Cập🇪🇬
10:00 🇲🇴Ma Cao 8:14 Ai Cập🇪🇬
11:00 🇲🇴Ma Cao 10:5 Singapore🇸🇬
Bảng H
Xếp hạng Đội tuyển Số trận Thắng Hòa Thua Điểm cấu kiện Điểm
1 🇰🇵Cộng Hòa Dân Chủ Nhân Dân Triều Tiên 2 2 0 0 20/12 6
2 🇹🇼Đài Loan(Đài Bắc Trung Hoa) 2 0 0 2 12/20 0
09:05 🇰🇵Cộng Hòa Dân Chủ Nhân Dân Triều Tiên 10:6 Đài Loan(Đài Bắc Trung Hoa)🇹🇼
10 05 🇹🇼Đài Loan(Đài Bắc Trung Hoa) 6:10 Cộng Hòa Dân Chủ Nhân Dân Triều Tiên🇰🇵
Bảng xếp hạng các đội đứng thứ nhì
Bảng đấu Xếp hạng Đội tuyển Số trận Thắng Hòa Thua Điểm cấu kiện Điểm
A 2 🇳🇵Nepal 2 1 0 1 12/7 3
B 6 🇹🇭Thái Lan 2 1 0 1 13/25 3
C 5 🇭🇰Hồng Kông 2 1 0 1 16/24(R) 3
D 1 🇻🇳Việt Nam(Telematic) 2 1 0 1 31/11 3
E 3 🇱🇰Sri Lanka 2 1 0 1 10/10 3
F 4 🇲🇴Ma Cao 2 1 0 1 1 18/19 3
G 7 🇹🇼Đài Loan(Đài Bắc Trung Hoa) 2 0 0 2 12/20 0
Vòng 2
Chọn 4 đội nhất bảng + 4 đội nhì bảng lọt vào vòng 3
Bảng A
Xếp hạng Đội tuyển Số trận Thắng Hòa Thua Điểm cấu kiện Điểm
3 🇰🇿Fiji(Pacsea) 2 0 0 2 15/40 0
1 🇨🇳Trung Quốc(USTC-Qiang Qiang) 2 1 1 0 44/30 4
2 🇲🇾Malaysia 2 1 1 0 42/31 4
13:30 🇨🇳Trung Quốc(USTC-Qiang Qiang) 23:23 Malaysia🇲🇾
14:20 🇫🇯Fiji(Pacsea) 7:21 Trung Quốc(USTC-Qiang Qiang)🇨🇳
15:10 🇫🇯Fiji(Pacsea) 8:19 Malaysia🇲🇾
Bảng B
Xếp hạng Đội tuyển Số trận Thắng Hòa Thua Điểm cấu kiện Điểm
2 🇯🇵Nhật Bản 1(TuT) 2 1 0 1 29/15 3
3 🇹🇷Thổ Nhĩ Kỳ 2 0 0 2 15/40 0
1 🇯🇵Nhật Bản 2(Chord) 2 2 0 0 35/17 6
13:40 🇹🇷Thổ Nhĩ Kỳ 8:20 Nhật Bản 2(Chord)🇯🇵
14:20 🇯🇵Nhật Bản 1(TuT) 20:7 Thổ Nhĩ Kỳ🇹🇷
15:10 🇯🇵Nhật Bản 1(TuT) 9:15 Nhật Bản 2(Chord)🇯🇵
Bảng C
Xếp hạng Đội tuyển Số trận Thắng Hòa Thua Điểm cấu kiện Điểm
3 🇪🇬Ai Cập 2 1 0 1 16/36 3
2 🇰🇵Cộng Hòa Dân Chủ Nhân Dân Triều Tiên 2 1 0 1 20/18 3
1 🇻🇳Việt Nam(Telematic) 2 1 0 1 31/13 3
13:50 🇰🇵Cộng Hòa Dân Chủ Nhân Dân Triều Tiên 10:5 Việt Nam(Telematic)🇻🇳
14:40 🇪🇬Ai Cập 3:26 Việt Nam(Telematic)🇻🇳
15:30 🇪🇬Ai Cập 13:10 Cộng Hòa Dân Chủ Nhân Dân Triều Tiên🇰🇵
Bảng D
Xếp hạng Đội tuyển Số trận Thắng Hòa Thua Điểm cấu kiện Điểm
3 🇳🇵Nepal 2 0 0 2 12/15 0
2 🇱🇰Sri Lanka 2 1 0 1 10/12 3
1 🇲🇴Ma Cao 2 2 0 0 18/13 6
14:00 🇱🇰Sri Lanka 5:8 Ma Cao🇲🇴
14:50 🇳🇵Nepal 8:10 Ma Cao🇲🇴
15:40 🇳🇵Nepal 4:5 Sri Lanka🇱🇰
Vòng đấu loại trực tiếp
Tứ Kết:
20:30 🇨🇳Trung Quốc(USTC-Qiang Qiang) 22:21 Nhật Bản 1(TuT)🇯🇵
20:40 🇲🇾Malaysia 3:11 Nhật Bản 2(Chord)🇯🇵
20:50 🇻🇳Việt Nam 15:4 Sri Lanka🇱🇰
21:00 🇲🇴Ma Cao 3:10 Công Hòa Dân Chủ Nhân Dân Triều Tiên🇵🇰
Bán Kết:
21:10 🇨🇳Trung Quốc(USTC-Qiang Qiang) 20:13 Nhật Bản 2(Chord)🇯🇵
21:20 🇻🇳Việt Nam 14:10 Cộng Hòa Dân Chủ Nhân Dân Triều Tiên🇰🇵
Chung kết:
21:30 🇨🇳Trung Quốc(USTC-Qiang Qiang) 13:18 Việt Nam(Telematic)🇻🇳
Kết quả
Vô địch: 🇻🇳Telematic
Đại học Bách khoa Thành phố Hồ Chí Minh - Việt Nam
Lần đầu tiên
Giải nhì:🇨🇳Trung Quốc(USTC-Qiang Qiang)
Giải ba:🇯🇵Nhật Bản 2(Chord),🇰🇵Cộng Hòa Dân Chủ Nhân Dân Triều Tiên